વ્યસ્ત લોકો માટે સ્વાસ્થ્ય અને ફિટનેસ ટિપ્સ

દેખાવ ખૂબ જ મહત્ત્વનો છે, જ્યારે તમે કોઈને મળો છો ત્યારે તમે પહેલી વાર ધ્યાન આપો છો.  જેમ જેમ તમે મોટી થઈ જાવ છો તેમ તેમ શરીર તમને નીચે પડવા દે છે, પરંતુ કેટલીક બાબતો છે જે તમે કરી શકો છો.  કેટલાક વિચારો ખૂબ જ સરળ છે, જ્યારે કેટલાકને થોડું કામ જોઈએ છે, પરંતુ તે ઘડિયાળને પાછળ ફેરવીને તમને યુવાન દેખાવા માં મદદ રૂપ થઈ શકે છે.

યાદી:-

તમે જે વસ્તુઓની કિંમત લો છો, જેમ કે સ્વસ્થ અને ફિટ રહેવા, તમારા મનપસંદ ટીવી શ્રેણી જોવી અથવા દોડવા જેવી વસ્તુઓની યાદી તૈયાર કરવી. એક વાર તમારી યાદી મળી જાય, દરેક પ્રવૃત્તિને નંબર આપો, જે તમારા માટે કેટલી પ્રાથમિકતા છે, નંબર એક થી શરૂ કરીને તમારા માર્ગની નીચે કામ કરે છે. આ કાર્યના અંતે તમારી પાસે તમે મૂલ્યની પ્રવૃત્તિઓની યાદી હશે. દરરોજ ઓછામાં ઓછી ત્રણ પ્રાથમિકતાઓમાંની એકમાં ની એક માં ફિટ રહેવાનો પ્રયત્ન કરો, પછી ભલે તે માત્ર 15 મિનિટ માટે હોય.

ઓછું હોઈ શકે છે :

લાભ મેળવવા માટે તમારે હંમેશા એક કલાક કસરત કરવાની જરૂર નથી  પણ જો તમે કસરત કરવા જેવા કામ કરો તો પણ વાંધો આવતો નથી . ઉદાહરણ તારીખે ધર ના કામ કરવા , ચાલવું , તમારા ઓફિસ ના સમય માથી ફ્રી થાવ તો થોડી ગમે તે જાગીય એ થાય તેવી કસરત કરવી . દરેક સમય નો યોગ્ય ઉપયોગ કરવો જેથી તમારા દરેક કામ સરડતા થી પાતે અને માશીકન તણાવ ના આવે

કેટલીક ફટાફટ થાઈ તેવી રસોઇ શીખો :-

ગરમ ઓવનમાં સ્લેવ કરેલો ખોરાક ખાવા ની એ કોઈ મજા નથી, ખાસ કરીને જ્યારે તમે ખરાબ દિવસ ોનો સમય માણ્યો હોય અને મોડી રાત્રે ઘરે આવી જાવ. આ દિવસોમાં તમે બિનઆરોગ્યપ્રદ સુવિધા વાળા આહાર સુધી ન પહોંચો તે સુનિશ્ચિત કરવા માટે કેટલીક સુપર ક્વિક રેસિપી શીખો જેતમે એક ક્ષણમાં જ ટકોરા મારી શકો છો. ફેટા અને બીટરૂટ સલાડ સાથેટર્કી સ્ટીક એક સ્વસ્થ આહાર છે, જે 10 મિનિટથી પણ ઓછા સમયમાં, શાકભાજીના ફ્રિટાસસાથે ટકરાશે.

લાઉડસ્પીકર અથવા તમારા મોબાઇલનો ઉપયોગ કરો :-

જો તમે ફોન પર ખૂબ જ ધ્યાન આપો છો, તો આ લાંબા કોલ દરમિયાન તમે સક્રિય થઈ શકો છો તે વિશે વિચારો. ઓફિસમાંથી બહાર નીકળીને ક્યાંક શાંતિથી ચાલવા જવું એ ફોન પર એકાગ્રતા ગુમાવ્યા વિના થોડી કસરત કરવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ બની શકે છે અથવા ફોન પર ફોન પર વાત કરવાથી તમને સક્રિય અને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ મળી શકે છે.

મહત્તમ આહાર:-

જ્યારે તમે વ્યસ્ત હો ત્યારે તમારા આહારને નુકસાન થઈ શકે છે અને વેન્ડિંગ મશીન, પિઝા અને ટેકવેઝ નિયમિત રીતે બની શકે છે. તમને યોગ્ય પોષણ મળી રહ્યું છે તેની ખાતરી કરવા માટે ખાતરી કરો કે તમારી પાસે હંમેશા સારો આહાર છે જે હાથને મહત્તમ સ્વાસ્થ્ય લાભ આપે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ટામેટા (તમારા હૃદય માટે સારું), પાલક (તમારા મગજ માટે સારું), બ્લૂબેરી (તમારા કોલેસ્ટ્રોલ માટે સારું), સાલ્મોન (વજન ઉતારવા માટે સારું) અને પમ્પકિન બીજ (તમારી યાદશક્તિ માટે સારું) ખૂબ જ પૌષ્ટિક છે અને તમને સંપૂર્ણ પણે ભરપૂર રાખશે.

એક સ્વસ્થ હોટેલ પસંદ કરો:-

જર્નલ ઓફ ઓક્યુપેશનલ એન્ડ એન્વાયરમેન્ટલ મેડિસિનમાં પ્રકાશિત અભ્યાસમાં જણાયું છે કે જે લોકો મહિનામાં 20 થી વધુ વખત કામ માટે જાય છે તેઓ મેદસ્વી થવાની શક્યતા 1.92 ગણી વધારે છે અને 2.61 ગણી વધુ છે કે તેઓ મહિનામાં માત્ર છ વખત મુસાફરી કરતા કામદારોની સરખામણીમાં ગરીબ હોય છે. જો તમે કામ માટે ઘરેથી દૂર જાઓ છો તો જિમ, સ્વસ્થ મેનુ વિકલ્પો સાથે હોટેલ્સ બુક કરવાનો પ્રયાસ કરો અને જ્યારે તમે ત્યાં હો ત્યારે આરામથી ભોજન કરવાનું ટાળો અને બીજી રીતે તમારી જાતને ઇનામ આપો.

તમારા બાળકો સાથે વર્કઆઉટ:-

જો તમે તમારા બાળકોને દોડતા જુઓ તો તમને તરત જ ખ્યાલ આવે કે તેઓ કોઈ પણ અંગત પ્રશિક્ષક કરતાં વધુ સારા છે. તમારા બાળકો સાથે રમવું, પછી તે ટ્રેમ્પોલાઇન પર હોય, તમારા બેઠકખંડમાં ડાન્સ કરે અથવા સાથે મળીને મોટી ગેમ રમે, તે સમજ્યા વિના વર્કઆઉટ કરવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ છે. આ રીતે તમે તેમની સાથે પૂરતો સમય ન પસાર કરવા બદલ અપરાધભાવ અનુભવતા નથી.

આરામ કરો:-

જ્યારે તમે વ્યસ્ત સાંજની મિટિંગોથી ભરપૂર દિવસની પાછળ છો ત્યારે તમારું તણાવનું સ્તર આકાશ-ચડિયાતું હોય છે અને તણાવ તમારા સ્વાસ્થ્ય અને સુખાકારી પર ભયંકર અસર કરે છે. તેથી સ્વસ્થ અને સ્વસ્થ રહેવા માટે તમે શ્રેષ્ઠ કામ કરી શકો છો તે છે આરામ કેવી રીતે કરવો તે શીખવું. જો તમારી પાસે ધ્યાન કરવા કે ગરમ સ્નાન કરવાનો સમય ન હોય તો અભ્યાસોમાં જણાયું છે કે હાસ્યની અપેક્ષા પણ આપણને શરીરમાં તણાવનું સ્તર ઘટાડવામાં અને ઘટાડવામાં મદદ રૂપ થઈ શકે છે. તો, યુટ્યુબના કેટલાક રમૂજી વીડિયો પર એક નજર કરો, જેથી તમને હવા ન મળે.

સુપરસેટ્સ :-

એ વાતો જ્યારે તમે તમારા વ્યસ્ત શિડ્યૂલમાં કસરત કરવા માટે જગ્યા બનાવી શકો છો ત્યારે ખાતરી કરો કે તમે સુપરસેટ કરીને તમારા વર્કઆઉટનો લાભ મેળવી રહ્યા છો. સુપર સેટિંગ તમારા કસરતના સમયને 50 ટકા ઘટાડી શકે છે કારણ કે સેટ વચ્ચે આરામના સમયને બદલે તમે એક વૈકલ્પિક કસરત કરો છો જે તમે હમણાં જ તાલીમ પામેલા સ્નાયુઓને આરામ આપે છે અને તમે તમારા આગામી સેટની શરૂઆત કરો તે પહેલાં તમે તેનાથી વિપરીત કસરત કરો છો. ઉદાહરણ તરીકે, એક વાર તમે તમારા પેટ પર કામ કરો, પછી તમારી કમરની કમરને વર્કઆઉટ કરો.

સક્રિય જીવનશૈલી જીવો :-

જો તમે જિમ માં જવાનો સમય શોધવા અથવા તમારા ડાન્સ ક્લાસમાં જવા માટે સંઘર્ષ કરો છો તો તમારી જીવનશૈલીમાં કસરતનો સમાવેશ કરવાથી તમારું શિડયુલ મહત્તમ હોય ત્યારે પણ તંદુરસ્ત અને ફિટ રહેવામાં મદદ રૂપ થઈ શકે છે. દાખલા તરીકે, તમારા શોપિંગ ને ઘરે લઈ જાવ, તમારા પાર્ટનર સાથે ડેટની રાત્રે થોડો બાગકામ કરો અથવા કોફી પીવાને બદલે મિત્ર સાથે સ્વિમિંગ કરવા જાવ.

તંદુરસ્ત રહેવા માટેના સોનેરી નિયમો :-

૧. તંદુરસ્ત માણસે સૂર્યોદય પહેલા ૯૬ મીનીટે ઉઠવું.

(એટલે લગભગ સવારે ૪:૩૦ થી ૫:૦૦ ની વચ્ચે)

૨ ખુલ્લી હવામાં ૩૦ મિનિટ ચાલવા જવું.

૩. પેટ સાફ કાર્ય પછી કરંજ, ખેર, લીમડો, વડ, સાદડ, બાવળ, બોરસલી વગેરે ઝાડનું દાતણ કરવું.

૪. તંદુરસ્ત માણસે પરસેવો થાય ત્યાં સુધી કસરત કરવી જોઈએ.

૫. સ્નાન કર્યા બાદ નિયમિત એક માળા કરવી. આસન, ધ્યાન, પ્રાણાયામ કરવા. પૂજા કરવી.

૬. સવારે મોળું દૂધ- ચ્યવનપ્રાસ  લેવા. જરૂર હોય તો જ નાસ્તો કરવો.

૭. બપોરે ૧૨ થી ૨ માં અવશ્ય જમી લેવું. શાંતચિત્તે  ચાવી ચાવીને જમવું. જમ્યાબાદ ૧૦ મિનિટ ડાબે પડખે સુઈ જવું.

૮. સાંજે ૫:૦૦ વાગ્યે ફળ (રોજ જુદા જુદા સફરજન, ચીકુ, દાડમ વગેરે) ખાવા. ફળ કદી રેફ્રીજરેટરમાં   મુકવા નહિ, અને મુકવા જ પડે તેમ હોય તો ઉપયોગમાં લેતા પહેલા ઓછામાં ઓછા બે કલાક પહેલા કાઢી લેવા.)

૯. રાત્રે મોડામાં મોડા ૮:૦૦ વાગે જમી લેવું (૬:૩૦ થી ૮:૦૦) જમ્યા બાદ ૧૦ મિનિટ ચાલવા જવું.

૧૦. ભોજનની શરૂઆતમાં જ મીઠી લેવી (જો ખાવી હોય તો) ભોજનને અંતે કદી (પચવામાં ભારે   હોવાથી)         મીઠી ના ખવાય.

૧૧. ભોજન અડધું જમ્યા બાદ ૪-૫ ઘૂંટડા પાણી પીવું ત્યાર બાદ બાકીનું અડધું ભોજન લેવું. બે ભાગ          ભોજન, ૧ ભાગ પાણી અને ૧ ભાગ જેટલું પેટ ખાલી રાખવું.

૧૨. ભોજન બાદ કદી પાણી ન પીવું.ભોજન બાદ પાતળી મોળી છાશ પીવી.

૧૩. બળબળતા ઉનાળામાં પણ એકલા રેફ્રીજરેટરનું  પાણી ક્યારેય ન પીવું.

૧૪. રાત્રે ૧૦:૦૦ વાગે સુઈ જવું. ઉજાગરા કરવા નહિ.

૧૫. બહુ ગરમ પાણી માથે ન રેડવું તેનાથી વાળ અને આંખને નુકશાન થાય છે.

૧૬. વ્યાસન ન કરવું.

૧૭. કીડી, મચ્છર, માખી, પશુ, પક્ષીમનુષ્ય વગેરેને હંમેશા પોતાના સમાન ગણવા – ક્યારેય મારવા નહિ.

૧૮ . બજારુ ખોરાક શક્ય હોય ત્યાં સુધી ન ખાવો.

૧૯. ઠંડા પીણા – પેપ્સી, કોલા, કોક વગેરે ક્યારેય ન પીવા.

૨૦. “કોઈ ચિંતા નહિ” સૂત્ર જીવનમાં અપનાવવું.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *