મહિલા સશક્તિકરણ

મહિલા સશક્તિકરણ એ વિશ્વભરની મહિલાઓને સશક્તિકરણ કરવાની ઝુંબેશ છે સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, મહિલા સશક્તિકરણનો અર્થ છે મહિલાઓને પોતાનું જીવન નક્કી કરવાની સ્વતંત્રતા આપવી અથવા તેમનામાં આવી ક્ષમતાઓ રોપવી કે જેથી તેઓ સમાજમાં પોતાનું યોગ્ય સ્થાન સ્થાપિત કરી શકે. ભારતનું બંધારણ એ વિશ્વમાં શ્રેષ્ઠ સમાનતા આપવાના દસ્તાવેજોમાંનું એક છે. તે ખાસ કરીને લિંગ સમાનતા સુરક્ષિત રાખવા માટેની જોગવાઈઓ પ્રદાન કરે છે.

સ્ત્રી ‘એક સંપૂર્ણ શબ્દ પોતે જ જે પોતાની અંદર ઘણું છુપાવે છે, તે માતા છે, તે બહેન છે, તે બીબી છે અને તે શું છે તે કહેવાની જરૂર નથી, મહિલાઓ કંઈપણ બોલ્યા વિના સમાજમાં નિશ્ચિતપણે પોતાનું યોગદાન આપે છે. ચાલો તમારી આજુબાજુ જુઓ, સ્થાનિક મહિલાઓ સાથે, કામ કરતી મહિલાઓ પુરુષોની સાથે ઉભા  રહીને કામ કરે છે,

8 માર્ચે ‘આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિન’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે એવું કહેવામાં આવે છે કે જો દેશ પ્રગતિ કરશે તો મહિલાઓને સશક્તિકરણ કરવું પડશે. . સ્ત્રીઓ કેટલી સક્ષમ છે તે કોઈને કહેવાની જરૂર નથી, મહિલાઓએ દરેક હિંમત અને મજૂર દ્વારા દરેક સમાજમાં અને દરેક સમયમાં આ સાબિત કર્યું છે.

નરેન્દ્ર મોદીજીએ મહિલા દિન / મહિલા દિન વિશે જણાવ્યું હતું તે પ્રખ્યાત વાક્ય, “આપણે પહેલા ભારતની મહિલાઓને દેશની પ્રગતિ માટે સશક્ત બનાવવું જોઈએ”. એકવાર સ્ત્રી તેનું પગલું ભરે છે,  કુટુંબ આગળ વધે છે, ગામ આગળ વધે છે અને રાષ્ટ્ર પ્રગતિ કરે છે.

આજે સ્ત્રીઓ તેમની કારકિર્દી પ્રત્યે ગંભીર છે, તેમ છતાં, માનસિક, શારીરિક અને જાતીય સતામણી, સ્ત્રી દુશ્મનાવટ અને લિંગ અસમાનતા એ મોટાભાગના લોકો માટે જીવનનો ભાગ બની ગઈ છે.

ભારતમાં મહિલા સશક્તિકરણની કેમ જરૂર છે

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે, ભારત પુરુષોનું વર્ચસ્વ ધરાવતું દેશ છે, જ્યાં પુરુષો મહિલાઓ કરતા વધારે માનવામાં આવે છે, જે યોગ્ય નથી. આજે પણ ભારતમાં મોટાભાગના સ્થળોએ, સ્ત્રીઓને પુરુષોની જેમ કામ કરવાની છૂટ નથી અને તેઓને કુટુંબની સંભાળ લેવાની અને ઘરની બહાર ન નીકળવાની સૂચના આપવામાં આવી છે.

આજે પણ આ આધુનિક યુગમાં 40% થી 50% સ્ત્રીઓ છે જેઓ ભણેલા હોવા છતાં પણ ઘરે બેઠા છે. એટલે કે, દેશનું અડધું જ્  જ્ઞાન ઘરે બેઠા બેઠા વ્યર્થ થઈ રહ્યું છે. જો કે, ઘરે બાળકો અથવા પરિવારની સંભાળ રાખવી એ પણ જીવનનો એક ભાગ છે.

પરંતુ  આનો અર્થ એ નથી કે જીવન ત્યાં મર્યાદિત છે. પુરુષોની જેમ સ્ત્રીઓએ પણ કામ કરવા અને કામ કરવા જવું જોઇએ કારણ કે તેનાથી તેમનું જ્ જ્ઞાન વધે છે અને તે દેશ માટે કંઈક સારું કરી શકે છે.

ભારતમાં મહિલા સશક્તિકરણનો અભાવ એ એક સૌથી મોટું કારણ છે કે ભારત હજી પણ વિકાસશીલ દેશોમાં ગણાય છે. જો આપણા દેશની મહિલાઓ સશક્ત બને છે અને પુરુષોની જેમ, પોતાનું જ્ જ્ઞાન વિશ્વ સાથે વહેંચે છે અને ઘરની બહાર જાય છે અને પુરુષો સાથે મળીને ઉભા રહીને કામ કરે છે, તો તે દિવસ દૂર નથી જ્યારે આપણો દેશ ભારત પણ વિકસિત દેશોની યાદીમાં દેખાશે.

મહિલાઓ વિરુદ્ધના કેટલાક દુષ્ટ વલણોને ખુલ્લા વિચારશીલ લોકો અને મહાન ભારતીય લોકો દ્વારા દૂર કરવામાં આવ્યા હતા, જેમણે મહિલાઓ વિરુદ્ધ ભેદભાવપૂર્ણ કાર્યવાહી માટે પોતાનો અવાજ ઉઠાવ્યો હતો. રાજા રામ મોહન રોયના સતત પ્રયત્નોને કારણે  બ્રિટીશરોએ સતીની પ્રથાને નાબૂદ કરવાની ફરજ પડી હતી.

પાછળથી અન્ય ભારતીય સમાજ સુધારકો આચાર્ય વિનોબા ભાવે, ઇશ્વરચંદ્ર વિદ્યાસાગર, સ્વામી વિવેકાનંદ, મહાત્મા જ્યોતિરાવ ફૂલે અને સાવિત્રીબાઈ ફુલે વગેરેએ પણ મહિલાઓના ઉત્થાન માટે ઉગ્ર લડત આપી હતી. ભારતમાં વિધવાઓની સ્થિતિમાં સુધારો કરવા માટે, ઇશ્વરચંદ્ર વિદ્યાસાગરે તેમના સતત પ્રયત્નોથી વિધવા ફરીથી લગ્ન અધિનિયમ 1856 ની રજૂઆત કરી.

जब हैं नारी में शक्ति सारीतो फिर क्यों नारी को कहे बेचारी

છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં, દેશમાં મહિલાઓની પરિસ્થિતિમાં ઘણાં ફેરફાર થયા છે, મહિલા શશક્તિકરણ પર વિશેષ ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે, તેથી ચાલો જોઈએ શરૂઆતથી મહિલાઓની ઉપલબ્ધિઓ પર એક નજર:

 1. 1848: સાવિત્રીબાઈ ફુલેએ તેમના પતિ જ્યોતિરાવ ફૂલે સાથે મળીને ભારતના પુણેમાં મહિલાઓ માટે એક શાળા શરૂ કરી. આ રીતે સાવિત્રીબાઈ ફુલે ભારતની પ્રથમ મહિલા શિક્ષિકા બની.
 2. 1898: ભાગિની નિવેદિતાએ મહિલા શાળાની સ્થાપના કરી.
 3. 1916: 2 જૂન 1916 ના રોજ, પ્રથમ મહિલા યુનિવર્સિટી, એસ.એન.ડી.ટી. મહિલા યુનિવર્સિટીની સ્થાપના સમાજ સુધારક ધોંડો કેશવ કર્વે દ્વારા માત્ર પાંચ વિદ્યાર્થીઓ સાથે કરવામાં આવી હતી.
 4. 1917: એની બેસન્ટ ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસની પ્રથમ મહિલા રાષ્ટ્રપતિ બન્યાં.
 5. 5. 1925: ભારતમાં જન્મેલા સરોજિની નાયડુ ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસના પ્રથમ પ્રમુખ બન્યા.
 6. 1927: અખિલ ભારતીય મહિલા પરિષદની સ્થાપના થઈ.
 7. 1947: સરોજિની નાયડુ 15 August 1947 ના રોજ આઝાદી પછી ભારતની પ્રથમ મહિલા રાજ્યપાલ બન્યા.
 8. 1951: ડેક્કન એરવેઝના પ્રેમ માથુર ભારતની પ્રથમ વ્યાપારી મહિલા પાઇલટ બન્યા.
 9. 1953: વિજયા લક્ષ્મી પંડિત ભારતની સંયુક્ત રાષ્ટ્ર મહાસભાની પ્રથમ મહિલા રાષ્ટ્રપતિ બન્યા.
 10. 1959: અન્ના ચંડી હાઈકોર્ટ (કેરળ હાઇકોર્ટ), ભારતની પ્રથમ મહિલા ન્યાયાધીશ બન્યા.
 11. 1963: સુચેતા કૃપાલાની ઉત્તર પ્રદેશના મુખ્ય પ્રધાન અને ભારતના કોઈપણ રાજ્યમાં પદ સંભાળનારી પ્રથમ મહિલા હતી.
 12. 1966: કમલાદેવી ચટ્ટોપાધ્યાયને સમુદાયના નેતૃત્વ માટે રોમન મેગાસે એવોર્ડથી નવાજવામાં આવ્યો.
 13. 1966: ઇન્દિરા ગાંધી ભારતના પ્રથમ મહિલા વડા પ્રધાન બન્યા.
 14. 1970: કમલજીત સંધુ એશિયન ગેમ્સમાં ગોલ્ડ જીતનાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા બની.
 15. 1972: કિરણ બેદી ભારતીય પોલીસ ટીમમાં જોડાનારી પ્રથમ મહિલા બની.
 16. 1979: મધર ટેરેસાને નોબલ શાંતિ પુરસ્કાર એનાયત કરાયો, તે તે પ્રાપ્ત કરનારી પ્રથમ ભારતીય મહિલા નાગરિક છે.
 17. 1984: 23 મેના રોજ, બાચેન્દ્રિ પાલ એવરેસ્ટ પર ચડ્નાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા બની.
 18. 1986: સુરેખા યાદવ ભારત અને એશિયામાં પ્રથમ મહિલા લોકો-પાઇલટ, રેલ્વે ડ્રાઈવર બની.
 19. 1989: ન્યાયાધીશ એમ.એમ. ફાતિમા બિવી ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલતની પ્રથમ મહિલા ન્યાયાધીશ બની.
 20. 1992: પ્રિયા ઝીંગન ભારતીય સૈન્યમાં જોડાનાર પ્રથમ મહિલા કેડેટ બની.
 21. 1999 31 October, સોનિયા ગાંધી ભારતીય વિરોધી પક્ષની પ્રથમ મહિલા નેતા બની.
 22. 2007: 25 જુલાઇએ પ્રતિભા પાટિલ ભારતના પ્રથમ મહિલા રાષ્ટ્રપતિ બન્યા.

ભારતમાં, સ્ત્રીઓના રક્ષણ માટે ઘણા કાયદાઓ ઘડવામાં આવ્યા છે, જેમાંથી કેટલાક નીચે મુજબ છે:

ન્યુનતમ વેતન અધિનિયમ (1948): – આ કાયદો વેતન અથવા લઘુત્તમ વેતનમાં પુરુષ અને સ્ત્રી કામદારો વચ્ચેના ભેદભાવને તેમને ચૂકવણી કરવાની મંજૂરી આપતો નથી.

માઇન્સ એક્ટ (1952) અને ફેક્ટરીઝ એક્ટ (1948): – આ બંને કાયદાઓમાં એવી જોગવાઈ છે કે 7am to 6pm વચ્ચે કામ કરવા માટે મૂકી શકાતા નથી અને તે જ સમયે કામ દરમિયાન તેમની સલામતી અને કલ્યાણની પણ કાળજી લેવી જરૂરી છે.

હિન્દુ સક્સેસન એક્ટ (1956) એ પુરૂષો સાથે માતાપિતાની સંપત્તિમાં મહિલાઓને સમાન અધિકાર આપ્યા છે, એટલે કે, જો છોકરી ઇચ્છે તો તે તેના પિતાની સંપત્તિમાં  હક લઈ શકે છે.

અનૈતિક શારીરિક વેપાર (નિવારણ) અધિનિયમ (1956) દ્વારા જાતીય શોષણ માટે મહિલાઓ અને છોકરીઓની દાણચોરી અટકાવવા માટેની જોગવાઈઓ છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, આ કાયદો વેશ્યાવૃત્તિના હેતુથી મહિલાઓ અને યુવતીઓના ટ્રાફિકિંગને રોકવા માટે બનાવવામાં આવ્યો છે.

દહેજ નિષેધ અધિનિયમ (1961): – આ અધિનિયમ દ્વારા દહેજ અને લગ્ન પહેલાં અથવા પછી સ્ત્રીઓને દહેજ આપવો એ બંને ગુનાની શ્રેણીમાં આવે છે.

પ્રસૂતિ લાભ અધિનિયમ (1961): – આ અધિનિયમ મહિલાઓને બાળકના જન્મ પહેલાંના 13 અઠવાડિયા અને જન્મ પછીના 13 અઠવાડિયા માટે ચૂકવણી રજા આપે છે જેથી તે બાળકની પૂરતી સંભાળ લઈ શકે. આ સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સ્ત્રીને રોજગારમાંથી કાપવી એ કાયદેસર ગુનો છે.

ગર્ભાવસ્થા અધિનિયમ (1971) હેઠળ, અમુક સંજોગોમાં (જેમ કે કોઈ સ્ત્રી અથવા બળાત્કારનો ભોગ બનેલી યુવતી અથવા કોઈ બીમારીની ઘટનામાં), માનવ અને તબીબી આધારો પર 24 અઠવાડિયા સુધીની ગર્ભાવસ્થા સમાપ્ત કરવાની મંજૂરી આપી શકાય છે. સામાન્ય સંજોગોમાં, 20 અઠવાડિયાના ગર્ભધારણની મંજૂરી છે.

સમાન મહેનતાણું અધિનિયમ (1976): – આ કાયદામાં જણાવાયું છે કે પુરુષ અને સ્ત્રી કામદારો બંનેને સમાન પ્રકારનાં કોઈપણ કામ અથવા સમાન પ્રકૃતિના કામ માટે સમાન વેતન ચૂકવવામાં આવશે. ઉપરાંત, ભરતી પ્રક્રિયા  સ્ત્રીઓ સાથેના લિંગના આધારે કોઈપણ ભેદભાવને અટકાવે છે.

મહિલાઓના અભદ્ર પ્રતિનિધિત્વ (નિષેધ) અધિનિયમ, 1986: – આ કાયદા જાહેરાત દ્વારા અથવા જાહેરનામા, લેખન, પેઇન્ટિંગ અથવા અન્ય કોઈ પણ રીતે મહિલાઓના અભદ્ર સંપર્કને પ્રતિબંધિત કરે છે.

 સતી (નિવારણ) અધિનિયમ (1987): આ અધિનિયમ સતી (પતિના મૃત્યુ પછી પત્નીને બળપૂર્વક સળગાવી દેવાની) પ્રથાને દેશના કોઈપણ ભાગમાં અથવા તેના મહિમાને જાહેર કરે છે. કોઈ પણ સ્ત્રીને સતી બનવાની ફરજ પાડી શકાય નહીં.

રાષ્ટ્રીય મહિલા આયોગ (1990): – મહિલાઓ અને અન્ય સલામતીના બંધારણીય અને કાયદાકીય અધિકારોથી સંબંધિત તમામ બાબતોના અભ્યાસ અને દેખરેખ માટે સરકારે આ કમિશનની રચના કરી.

ડોમેસ્ટિક વાયોલન્સ એક્ટ (2005) એ તમામ પ્રકારની ઘરેલુ હિંસા (શારીરિક, જાતીય, માનસિક, મૌખિક અથવા ભાવનાત્મક હિંસા) થી મહિલાઓને સુરક્ષિત રાખવાની જોગવાઈ કરે છે. અથવા દુરૂપયોગ કરનાર સાથે જીવે છે.

વર્કપ્લેસ પર મહિલાઓની જાતીય સતામણી (નિવારણ, નિષેધ અને નિવારણ) અધિનિયમ (2013): – આ કાયદો જાહેર અને ખાનગી, સંગઠિત અથવા અસંગઠિત બંને ક્ષેત્રોમાં તમામ કાર્યસ્થળો પર મહિલાઓને જાતીય સતામણીથી રક્ષણ પૂરું પાડે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *